A al'adance muna tarayya sumbatar goshi kamar sumba da aka tanada don da'irar mu na mutanen da ke kusa da mu. Alamar gama gari tsakanin iyaye da yara ko tsakanin ma'aurata. Duk da haka, me ake nufi? Daga ina irin wannan karimcin ya fito?
A yau, a cikin wannan labarin muna magana ne game da ma'anar sumba a goshi da sauransu nau'ikan sumba waɗanda ake amfani da su azaman ishara don nuna ƙauna, girmamawa, ƙauna, sha'awa da dogon lokaci da sauransu.
Ma'ana a bayan sumba a goshi
Sumbatar goshi alama ce da a ma'ana mai zurfi da tunani, alama ce ta jin daɗin mutumin da ya ba shi ga wanda aka karɓa ya ce sumba. Gabaɗaya, ana fassara shi azaman aikin tausasawa, ƙauna da kariya.
A wannan ma'anar, an saba ganin yadda irin wannan sumba Yana tasowa daga iyaye zuwa yara, tsakanin abokai ko tsakanin ma'aurata. Alamar da, ban da wakiltar soyayya, na iya ɗaukar wasu ma'anoni kamar yadda za mu gani a ƙasa.
Irin wannan sumba shine alamarin da ba a yiwa kowa ba kamar sumba a kumatu ko sumba a iska (wani abin da aka saba yi a al’adu da dama na gaisuwa ko bankwana). Sumba ce mai ma'ana mai ma'ana, an keɓance shi don mutane na kusa. Koyaya, kamar kowane abu, akwai yanayi daban-daban kuma sumba akan goshi shima yana iya samun ma'anoni daban-daban.
Ma'anar sumba a goshi
Sumba a goshi na iya kaiwa ma'anar soyayya, kulawa, girmamawa, komai ya dogara da yanayin da ma girman amana tsakanin mutane. Dangane da irin dangantakar da mutanen da ke yin wannan alama ta sumbantar goshi suke da ita, muna iya magana kan ma’anoni daban-daban:
Kulawa da kariya
Idan mutum ya sumbaci wani a goshi, sau da yawa mukan ga cewa duka biyun suna cikin wani nau'in dangantaka inda suke kula da juna. Wannan sumba yana nuna sha'awar karewa da tabbatar da jin daɗin ɗayan.
Loveauna mara iyaka
Sumbatar goshi kuma na iya zama wata hanya ta nuna tsantsar soyayya da gaskiya, ba tare da furucin soyayya da sauran nau'ikan soyayya ke iya samu ba. Shi ya sa ake ganin hakan a tsakanin ‘yan uwa da abokan arziki, mutanen da ke da alaka mai karfi a tsakaninsu.
girmamawa da sha'awa
Irin wannan sumba na iya samun wata ma'ana ta daban, ma'ana nuna girmamawa ga wanda ake sumbata. Yabo da kuma jin kima da wani mutum ake watsa. Saboda haka, wani lokacin irin wannan sumba yana shiga cikin wasu al'adu ko na addini.
Ta'aziyya
Lokacin da makusanci ke cikin lokuta masu wahala, ana iya sumbantar goshi a ƙoƙarin ta'azantar da mutumin, don ta'azantar da su kuma ya bar su su ga cewa "Ina nan a gare ku." Hanya ce ta ba da tallafi na motsin rai.
zumuncin zuciya
Sumba a goshi na iya samun ma'anar kusanci da soyayya mai zurfi, yana nuna alamar alaƙa tsakanin mutane biyu da fahimta ta musamman.
Sauran sumba da ma'anar su
Kisses na iya samun ma'anoni daban-daban dangane da wurin da suke faruwa da kuma yanayin al'adu wanda a ciki ake samun su. Don haka ban da ma'anar sumba a goshi, mun bar muku wasu sumba da ma'anarsu.
Sumbatar kumatu
A cikin al'adu da yawa, irin wannan sumba wani nau'i ne na gaisuwa ko bankwana. Zai iya nuna alamar abota, ƙauna da kusanci. A wasu ƙasashe, ana yin sumba ɗaya ko fiye akan kunci bisa ga kowace al'adar gida.
Kiss a lebe
Sumbantar lebe gabaɗaya yana da alaƙa da soyayya da kusanci. Ya danganta da tsawon lokaci da ƙarfin faɗin sumba, zai iya bambanta daga gaisuwa mai sauƙi zuwa zurfin bayyana ƙauna. A wasu ƙasashe, iyaye da yara suna yin ɗan gajeren sumba a lebe a matsayin alamar ƙauna.
sumba a hannu
Hannun sumbatar hannu yana nufin ladabi da sha'awa, yawanci ana danganta shi da girman kai da nuna kyama. Koyaya, irin wannan sumba yana da wuya a rayuwar yau da kullun. A zamanin da, sumba ce ta gama gari da maza suke yi wa mata.
sumba a wuya
Ana ɗaukar wannan sumba a matsayin sumba na kud da kud da ruɗani. Yana da alaƙa da alaƙar soyayya kuma yana nuna alamar sha'awa da jan hankali.
sumba a iska
A wasu al’adu wannan sumba yana daga cikin gaisuwa, hanya ce ta isar da soyayya ba tare da cudanya da wani ba.
Sumbanta a cikin shagulgula ko al'ada
Akwai al'adu da yawa waɗanda suka haɗa da sumbata a cikin al'adun gargajiya ko na al'ada, wani ɓangare ne na al'ada kuma suna wakiltar haɗin kai, girmamawa ko biki. Ba tare da ta wuce ba, sumbatar da ango da amarya suka yi wa juna a matsayin rufewar bikin aurensu.